
 
  Mikakati ya NHBRA 
 

NHBRA inaimarisha na kupanua wigo wa 
ushirikiano na jumuiya mbalimbali za kijamii 
(CBOs), Mashirika yasiyo ya Kiserikali (NGOs), 
Vyama vya Ushirika. Pia, Wizara, Idara na Wakala 

za Serikali, Wafadhili na Watu binafsi katika ku-
tekeleza majukumu yake. Huduma na ufuatiliaji 
wa karibu unatolewa kuhakikisha kuwa hudu-
ma bora zinapatikana wakati wote. 
 

Ili NHBRA ifanikiwe katika huduma zake     
       ni muhimu: -  
 Kuwa na matokeo ya utafiti juu ya maka-

zi ya binadamu yanayopatikana kulingana 
na mahitaji ya wateja kwa muda unaotaki-
wa. 

 Kuboresha mbinu za usambazaji wa ma-
tokeo ya tafiti hizo ili kuwafikia walengwa 
kwa wakati muafaka. 

 Kutoa huduma bora za utafiti na ushauri. 
 Kutoa huduma na vifaa bora na utaalam 

wa ujenzi ili kuwaridhisha washitiri na wadau. 

 Kuongeza mapato ya Wakala. 
 
 Mbinu za kusambaza matokeo ya 
 utafiti na utaalam. 

  
NHBRA imeandaa mikakati ya utekelezaji wa  
majukumu yake (strategic plan) kutokana na   
mchanganuo wa kibiashara (Business Analysis) 
kwa lengo la kutoa huduma safi na bora 
 
Huduma mbalimbali za kitaalam hutolewa kwa 
njia zifuatazo: 
 
 Utafiti na kutembelea wadau, washitiri na 

wateja ili kuhakiki mahitaji yao. 
 Matangazo na makala katika vyombo vya 

habari. 
 

  
   Kushiriki maonesho mbalimbali. 
 
 Mbinu shirikishi za mafunzo kwa viten-

do. 
 
 Machapisho mbalimbali ya kitaalamu 
 
 Kushiriki mikutano, warsha, semina na 

makongamano mbalimbali katika sekta. 
ya ujenzi 

 
 Kukaribisha wanafunzi wa vyuo mbali mbali 

kwa mafunzo ya vitendo (practical training). 

 
 Kuunda na kutoa mafunzo kwa vikundi vya 

ujenzi (Grassroot Building Brigades-GBBs) 
ngazi za Vijiji, Kata, Tarafa na Wilaya 
vitakavyohusika na uzalishaji wa vifaa na 
ujenzi wa nyumba bora za gharama nafuu 
katika maeneo yao kwa lengo la kujiendesha 
vyenyewe kibiashara ili kukuza ajira hasa kwa 
vijana. 

 
 Kuingia mikataba ya maelewano 

(Memorandum of Understanding and Ser-
vice Level Agreements) na watu binafsi, 
makampuni, taasisi na mashirika yasiyo ya 
kiserikali (NGOs) na jumuiya za kijamii 
(CBOs) za kitaifa na kimataifa kwa ajili ya 
kutangaza na kusambaza teknolojia ya nyum-
ba bora za gharama nafuu nchini kama 
mchango wa Wakala katika kuondoa 
umaskini Tanzania. 

 
 

 

 

 Kwa mawasiliano zaidi: 
 Mkurugenzi  Mkuu 
 S.L.P 1964, 
 DAR ES SALAAM 
 
 Simu:             +255 022 2771971 
              +255 022  2774003 
 Nukushi:        +255 022  2774003 
 Mobile:           +255 762 462081 

 Barua pepe:  dg@nhbra.go.tz 

NHBRA
TANZANIA

  WAKALA WA TAIFA WA UTAFITI WA 
NYUMBA BORA NA VIFAA VYA UJENZI   

(NHBRA) 



 
   

 Utangulizi: 
Wakala wa Taifa wa Utafiti wa Nyumba Bora na  
Vifaa vya Ujenzi ulianzishwa kwa Sheria ya Wakala 
wa Serikali Na..30 ya Mwaka 1997 kulingana na 
mageuzi ya mfumo wa utendaji kazi kiufanisi  
Serikalini. 
 Madhumuni ya NHBRA 

Madhumuni ya NHBRA ni kuwezesha wanan-
chi wa  Tanzania kufanikiwa kupata nyumba 
bora kwa kutumia rasilimali zipatikanazo hapa 
nchini na ufundi mahsusi ifikapo mwaka 2025. 
 
 Majukumu ya NHBRA 
Kutoa huduma za utafiti na vifaa bora kuhusi-
ana na nyumba za gharama nafuu kwa lengo la 
kuinua kiwango cha ubora wa nyumba za kuishi 
na hivyo kuinua maisha ya watu wa mijini na 
vijijini kwa ujumla. 
NHBRA inatoa na kusambaza teknolojia ya vi-
faa bora vya ujenzi, na ufundi ili: 
 Kupata nyumba imara 
 Kupata nyumba safi kwa afya ya binada-

mu. 
 Kupata nyumba zenye ubora unaozingatia 

mila,desturi na heshima ya binadamu. 
 
 Muundo wa NHBRA 
NHBRA iko chini ya Wizara ya Ardhi Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi Wizara inasaidiwa na Bodi ya 
Ushauri (Ministerial Advisory Board). Wakala 
unaendesha shughuli zake za kila siku chini ya 
uongozi wa Mkurugenzi Mkuu 
(Director General). 
 

 NHBRA ina Idara tatu:- 

 Idara ya Utafiti na Maendeleo (Research & 
Development ) 

  Idara ya Ushauri (Consultancy) 

         Idara ya Biashara na Utawala (Business  
          Support) 

 
 
 
 
 
 
 
 
 Ofisi ya Mbunge-Manyoni 
 Kazi za NHBRA 
             Kulingana na Sheria ya Wakala wa Serikali Na. 30 ya         
M          Mwaka 1997, mhimili wa kazi za undani ya Muundo wake 
hapo j     hapo juu.  
 Kazi za  NHBRA zinajumuisha utoaji wa  huduma na vifaa 
kama      kama  ifuatavyo: 
(a)         a) Huduma zitolewazo: 

 Kuendesha utafiti wa vifaa bora na ufundi wa ujenzi kwa 
lengo la kupunguza gharama za ujenzi wa nyumba. 

 Kuuza matokeo ya utafiti wa kitaalamu. 

 Kutoa huduma ya ushauri, usanifu, ukadiriaji gharama za 
majenzi na usimamizi wa ujenzi wa nyumba. 

 Kuendesha mafunzo na semina mbalimbali kuhusu nyumba 
za gharama nafuu zitumiazo maliasili zipatikanazo maeneo ya 
ujenzi. 

 Kutoa huduma za uchongaji na ukataji wa vyuma ,mbao, 
vigae na vifaa vingine ndani ya karakana zake. 

 Huduma za ujenzi, ukarabati na matengenezo ya nyumba 
 Kutoa huduma ya maktaba maalum ya maendeleo ya 

nyumba bora. 
 Kuishauri Wizara mama juu ya Sera ya Nyumba Bora na 

Makazi ya Binadamu. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
           Jengo la Shule ya Sekondari ya Sokoine-Mvomero 

 
 
 
 
 
 
 
 
b) Baadhi ya Vifaa vipatikanavyo NHBRA. 

 Mashine za kufyatua matofali yanayofungamana  
(interlocking bricks). 

 Mashine za kutengeneza vigae bora vya   
          kuezeka nyumba. 

 Kalibu mbalimbali za vigae na matofali 

  Matofali yanayofungamana.  

 Matofali ya vyoo vilivyoboreshwa  vya VIP. 

 Samani bora za nyumbani. 

 Madawati bora ya shule za msingi na sekondari. 

 Majarida, ripoti  za utafiti, miongozo ya kiufundi 
na vipeperushi. 

 Ramani za nyumba bora. 
 NHBRA iko wapi? 
  NHBRA iko barabara ya Sam Nujoma, karibu na kituo 
cha mabasi cha Mwenge, umbali wa mita 400 kutoka    
Barabara ya  Ali Hassani Mwinyi kuelekea ubungo, kati ya 
Kambi ya JWTZ na kituo cha mafuta cha  Oilcom, Wila-
yani Kinondoni. 

 
 
 
 
 
 


